Với đồ gá tự động hóa, vỏ che và chi tiết sản lượng thấp, gia công CNC được ghi nhận là tiết kiệm từ một chi tiết đơn lẻ đến khoảng 500–1.000 chiếc, trong khi ép phun khuôn cần 2–6+ tuần và 3.000–50.000+ USD đầu tư khuôn, chỉ hoàn vốn khi sản lượng trên khoảng 500–2.000 chiếc.
Các nguồn số liệu bất đồng về dung sai CNC và sản lượng kinh tế chính xác, vì vậy hãy coi mọi con số đơn lẻ là đặc thù theo nhà cung cấp cho đến khi yêu cầu báo giá (RFQ) của bạn xác nhận nó.
Chế tạo mẫu nhanh chỉ xuất hiện dưới dạng lựa chọn có thời gian giao hàng nhanh; các nguồn không đưa ra chi phí, độ chính xác hay giới hạn kích thước lô của phương pháp này so với hai phương pháp còn lại.
Đơn hàng của bạn nằm dưới hay trên điểm giao cắt giữa CNC và ép phun?
Hãy bắt đầu từ số lượng, vì điểm giao cắt không phải là một con số cố định.
Gia công CNC được mô tả là tiết kiệm từ một chi tiết đơn lẻ đến khoảng 1.000 chiếc mà không cần khoản đầu tư khuôn mà ép phun đòi hỏi1, và một nguồn khác xác định dải phù hợp nhất của CNC là 1 đến 500 chiếc8.
Điểm chuyển sang ép phun khuôn được ghi nhận ở khoảng 500 đến 2.000 chiếc, và nó dịch chuyển theo độ phức tạp của chi tiết và chi phí khuôn14. Chi phí khuôn chính là đòn bẩy làm điểm này dịch chuyển.
Một khuôn đơn giản được báo giá 3.000 đến 10.000 USD và khuôn phức tạp từ 20.000 đến 50.000+ USD14.
Chính dải chênh lệch này giải thích vì sao cùng một số lượng đơn hàng có thể tiết kiệm trên hướng này nhưng không tiết kiệm trên hướng kia: khuôn rẻ hoàn vốn sớm trong dải, khuôn đắt hoàn vốn muộn.
Bài toán của chính nguồn dữ liệu làm điều này trở nên cụ thể — với 15 USD mỗi chi tiết CNC, khuôn 8.000 USD và 0,50 USD mỗi chi tiết ép phun, điểm hòa vốn rơi vào khoảng 550 chiếc14.
Vì vậy câu kiểm tra đầu tiên không phải là "cần bao nhiêu chi tiết" mà là "cần bao nhiêu chi tiết so với khuôn như thế nào". Hãy xin báo giá khuôn trước khi mặc định ép phun thắng ở sản lượng lớn.
Lịch trình của bạn có hấp thụ được thời gian làm khuôn, chạy mẫu và vòng lặp DFM không?
Nếu thời hạn gấp, ép phun thường bị loại trước cả khi chi phí được nhắc đến.
Ép phun khuôn được báo giá 2 đến 6+ tuần, và thời gian này tiêu tốn vào lặp thiết kế khuôn, gia công và lắp ráp khuôn, cùng các lần chạy mẫu T0/T1 chứ không phải vào chu trình ép7.
Gia công CNC được báo giá 1 đến 10 ngày, với các yếu tố chính là cài đặt, lập đường dao và gia công bỏ phôi7.
Chế tạo mẫu nhanh là lựa chọn nhanh nhất trong nhóm: in 3D được báo giá trong ngày đến 3 ngày, với thời gian chờ hàng và xử lý sau gia công là các yếu tố ẩn7 10 (số liệu do nhà cung cấp công bố).
Điều đó khiến nó trở thành phương án dự phòng khi cần một đồ gá hoặc vỏ che cho chạy thử dây chuyền trong tuần này và thiết kế vẫn có thể thay đổi.
Một nhà cung cấp công bố mẫu CNC nhanh trong 1 ngày với thời gian giao hàng tiêu chuẩn 3 đến 5 ngày12, và mẫu 5 trục phức tạp nhanh trong 1 đến 3 ngày10.
Đó là số liệu của chính nhà cung cấp đó, không phải chuẩn thị trường — hãy hỏi từng xưởng thời gian giao hàng báo giá cho hình học của bạn.
Đối chiếu chi phí khuôn và cài đặt trả trước với giá từng chi tiết ở số lượng của bạn
Hai hướng tiếp cận trả trước chi phí khác nhau, và chính sự khác biệt đó quyết định phép so sánh. CNC mang chi phí cài đặt thấp nhờ lập trình trực tiếp từ CAD sang CAM, trong khi ép phun trả trước một khuôn chỉ hoàn vốn trên điểm giao cắt8.
Một nguồn đưa chi phí khuôn ép phun ở mức 10.000 đến 100.000+ USD trước khi chi tiết đầu tiên được sản xuất, so với chi phí khuôn bằng không cho CNC sản lượng thấp6. Tuy vậy CNC cũng không miễn nhiễm hiệu ứng quy mô.
CNC sản lượng lớn thường được định nghĩa là bắt đầu từ 1.000 chi tiết, và giá đơn vị ở đó có thể giảm 50–80% so với sản lượng thấp sau khi cài đặt và tự động hóa được phân bổ16.
Đó là mức giảm chi phí trong nội bộ CNC, chứ không phải lý do để chuyển sang ép phun — nó thu hẹp khoảng cách mà khuôn phải vượt qua.
Với yêu cầu báo giá (RFQ) của bạn, hãy yêu cầu giá khuôn và giá từng chi tiết ép phun tách biệt, sau đó so sánh tổng chi phí ở số lượng của bạn với tổng chi phí CNC.
Thiếu một trong hai phần của bản báo giá ép phun, điểm giao cắt không thể được tính ra.
Quy trình có giữ được dung sai và hoàn thiện bề mặt mà đồ gá cần không?
Độ chính xác là nơi các phương pháp phân tách rõ nhất. Gia công CNC được ghi nhận giữ dung sai từ ±0,005 mm đến ±0,05 mm với độ nhám bề mặt Ra 1,6 đến 3,2 µm8.
Ép phun không được so sánh trên cùng cơ sở trong các nguồn này, nên câu hỏi dung sai cho một vỏ che ép phun phải được đặt cho nhà ép khuôn. Kích thước lô được ghi nhận là không làm thay đổi kết quả trên CNC.
Một nhà cung cấp khẳng định lô năm bản mẫu nhận độ chính xác ±0,003 mm và xác minh bằng máy đo tọa độ CMM giống hệt lô 1.000 chi tiết10.
Nếu điều đó đúng với nhà cung cấp của bạn, đồ gá mẫu và lô sản xuất có thể được kiểm tra theo cùng một bản vẽ. Đừng coi bất kỳ con số nào ở đây là năng lực được bảo đảm.
Các nguồn bất đồng về dung sai CNC — ±0,005 đến ±0,05 mm8, ±0,003 mm10, ±0,0005 inch với các đặc tính trọng yếu ở mức ±0,0001 inch16, và tới ±0,001 inch cho chi tiết phức tạp30.
Đưa đặc tính khít nhất của bạn lên bản vẽ và yêu cầu xưởng xác nhận bằng văn bản.
Bạn có mua được vật liệu ở số lượng của mình không, và quy trình có giữ nguyên đặc tính vật liệu không?
Khả năng cung ứng vật liệu có thể lấn át hoàn toàn phép so sánh chi phí.
Với một lô sản lượng thấp bằng một loại Nylon gia cường sợi kính cụ thể, mua 500 kg hạt nhựa đạt mức đặt hàng tối thiểu cho ép phun có thể là điều không hợp lý, trong khi gia công CNC cho phép mua chỉ một que nhựa22.
Nếu vỏ che hoặc đồ gá của bạn dùng nhựa kỹ thuật ở sản lượng thấp, mức đặt hàng tối thiểu đó có thể loại ép phun ra trước cả khi giá được tính đến. Hai hướng tiếp cận cũng khác nhau ở chỗ vật liệu kết thúc như thế nào.
Nhựa gia công CNC cắt từ phôi được mô tả là cho độ bền cơ học đẳng hướng, trong khi chi tiết ép phun có thể mang đường nối hàn và độ bền dị hướng do dòng chảy polymer22.
Với một đồ gá chịu tải theo nhiều hơn một phương, sự khác biệt này có ý nghĩa. Nhựa hiệu năng cao tự đặt ra ràng buộc riêng.
PEEK được lựa chọn vì độ bền, khả năng chịu nhiệt và ổn định hóa học, nhưng việc gia công nó có thể gây cong vênh, hư hại cạnh, ứng suất nội tại hoặc mất ổn định kích thước xuất hiện sau khi đã kiểm tra20.
Nhiệt độ nóng chảy khoảng 341°C của nó đồng nghĩa nhiệt cắt không tản nhanh24. Nếu bạn chỉ định PEEK, hãy hỏi xưởng cách họ kiểm soát nhiệt độ cắt và có xác minh độ ổn định sau gia công hay không.
Quy trình có tạo được các đặc tính bên trong và ren mà đồ gá cần không?
CNC có thể tạo hình học phức tạp và dung sai khít mà không cần khuôn hay đồ gá, nhưng bị giới hạn bởi khả năng tiếp cận của dao trên các đặc tính sâu hoặc hẹp30.
Đó là ràng buộc cần thiết kế xoay quanh với một đồ gá có hốc sâu hoặc khe trong. Các quy tắc thực dụng xoay quanh số lần cài đặt và dao tiêu chuẩn.
Thiết kế để giảm thiểu số lần cài đặt, với các đặc tính tiếp cận được từ càng ít hướng càng tốt, và chuẩn hóa ren, đường kính lỗ, bán kính trong theo dao tiêu chuẩn có sẵn6.
Mỗi hướng thêm là một lần cài đặt thêm, và mỗi ren hay bán kính phi tiêu chuẩn là một cây dao thêm.
Chế tạo mẫu nhanh có tự do thiết kế rộng nhất trong ba phương pháp: in 3D được mô tả là có lợi cho hình học phức tạp với các vòng lặp nhanh, dù không hiệu quả về chi phí cho sản xuất hàng loạt11.
Nếu một vỏ che có hình học mà CNC không với tới, đó chính là trường hợp in 3D xứng đáng có mặt — như bản mẫu hay chi tiết sản lượng thấp, chứ không phải lộ trình sản xuất.
Chốt phạm vi kiểm tra và hồ sơ trước khi gửi yêu cầu báo giá (RFQ)
Đơn mẫu và đơn sản xuất được báo giá trên các cơ sở chất lượng khác nhau, nên việc gộp chúng vào một đề nghị sẽ mời một bản báo giá không khớp cả hai.
RFQ mẫu thường phủ 1 đến 50 chiếc với chỉ kiểm tra CTQ, trong khi RFQ sản xuất đòi hỏi ổn định quy trình, kiểm soát SPC và dữ liệu FAI, CMM, MTR, SPC12. Hãy nêu rõ bạn đang mua loại nào.
- ✓Nêu rõ đơn hàng là mẫu (1–50 chiếc, chỉ kích thước CTQ) hay sản xuất (dữ liệu FAI, CMM, MTR, SPC)
- ✓Gọi tên các kích thước CTQ và dung sai mỗi kích thước phải giữ, thay vì tham chiếu cả bản vẽ
- ✓Yêu cầu giá khuôn và giá từng chi tiết ép phun tách biệt nếu ép phun còn là phương án cạnh tranh
- ✓Xác nhận thời gian giao hàng báo giá của xưởng cho hình học của bạn, không phải chuẩn công bố của họ
- ✓Với PEEK hoặc nhựa gia cường, hỏi cách kiểm soát nhiệt độ cắt và cách xác minh độ ổn định sau gia công
Nơi các nguồn bất đồng về dung sai và sản lượng CNC
Hai con số bạn sẽ dựa vào nhiều nhất — dung sai CNC và sản lượng kinh tế của CNC — chưa được thống nhất giữa các nguồn này. Giữ cả hai lập trường trước mắt và xác minh trên chính bản vẽ của bạn thay vì chọn con số thuận tiện nhất.
| Hạng mục tranh chấp kèm đơn vị | Một nguồn ghi nhận | Nguồn khác ghi nhận | Bên mua nên làm gì |
|---|---|---|---|
| Dung sai CNC (mm) | ±0,005 đến ±0,05 | ±0,003 | Yêu cầu xưởng xác nhận bằng văn bản đặc tính khít nhất của bạn |
| Dung sai CNC (inch) | ±0,0005, đặc tính trọng yếu ±0,0001 | Tới ±0,001 cho chi tiết phức tạp | Nêu rõ đặc tính và vật liệu; dung sai thay đổi theo cả hai |
| Sản lượng kinh tế của CNC (chiếc) | Từ một chi tiết đến khoảng 1.000 | Phù hợp nhất 1 đến 500 | Báo giá số lượng thực tế của bạn trên cả hai hướng trước khi quyết định |
| Ngưỡng CNC sản lượng lớn (chiếc) | Bắt đầu từ 1.000 | Không nêu giới hạn trên | Hỏi giá đơn vị ngừng giảm ở đâu với chi tiết của bạn |
Những gì nguồn không xác lập
- Không nguồn nào đưa ra thời gian giao hàng từ đặt hàng đến bàn giao hợp nhất cho từng quy trình, bao gồm làm khuôn và cài đặt, cho các kích thước và độ phức tạp đồ gá tự động hóa xác định.
- Không nguồn nào cung cấp bảng giá từng chi tiết đầy đủ cho chế tạo mẫu nhanh, gia công CNC và ép phun khuôn ở nhiều mức số lượng đặt hàng.
- Không nguồn nào ánh xạ dung sai và độ hoàn thiện bề mặt đạt được tới các yêu cầu đồ gá tự động hóa cụ thể.
- Không nguồn nào đưa ra một khung kích thước lô có thẩm quyền duy nhất bao phủ số lượng kinh tế tối thiểu và tối đa cho cả ba quy trình.
- Không nguồn nào cung cấp bảng so sánh đặc tính vật liệu giữa ba quy trình cho môi trường tự động hóa (kháng hóa chất, độ bền, nhiệt độ).
- Không nguồn nào so sánh có hệ thống các đặc tính bên trong, ren và khả năng lắp ráp giữa cả ba quy trình.
- Không nguồn nào đưa ra tỷ lệ lỗi so sánh hay yêu cầu chứng nhận cho cả ba quy trình.
- Không nguồn nào cung cấp lộ trình chuyển tiếp đầy đủ từ mẫu đến sản xuất với các bước chỉnh khuôn cho cả ba quy trình.
- Không nguồn nào đề cập chi phí, độ chính xác hay giới hạn kích thước lô của chế tạo mẫu nhanh (in 3D) trong so sánh trực tiếp với CNC và ép phun khuôn cho đồ gá tự động hóa.
Kiến thức — Sources · 13
- 1jlccnc.comIndustry peer technical page2025-12
- 6jlccnc.comIndustry peer technical page2026-06
- 7fictiv.comIndustry peer technical page2026-05
- 8rollyu.comUnclassified source2026-03
- 10rapiddirect.comIndustry peer technical page
- 11xometry.comIndustry peer technical page
- 12rapiddirect.comIndustry peer technical page2026-07
- 14xtjcnc.comUnclassified source2026-05
- 16jiga.ioUnclassified source2026-03
- 20ensingerplastics.comManufacturer technical documentation
- 22team-mfg.comUnclassified source2026-07
- 24ensingerplastics.comManufacturer technical documentation
- 30machining-custom.comUnclassified source
Technical references cited for verifiability — not supplier recommendations. Browse the research library.