Dịch vụ xưởng cơ khí: Chi tiết CNC chính xác từ xưởng cơ khí của chính chúng tôi

Machinist inspecting a precision metal component beside a CNC milling machine in a machine shop

Xưởng cơ khí là cơ sở sản xuất được trang bị để cắt, tạo hình và hoàn thiện phôi thô thành chi tiết kim loại và nhựa chính xác. Các thao tác điển hình gồm phay CNC, tiện CNC, khoan, cắt ren, mài và hoàn thiện thứ cấp, được hỗ trợ bởi thiết bị kiểm tra xác minh độ chính xác kích thước. Xưởng cơ khí có quy mô từ tế bào làm mẫu nhỏ đến cơ sở sản xuất sản lượng lớn, và nhiều xưởng chuyên về vật liệu, kích thước chi tiết hoặc ngành cụ thể như hàng không vũ trụ, y tế, ô tô và thiết bị công nghiệp. Trang dịch vụ này giải thích bên mua có thể kỳ vọng gì khi đặt chi tiết gia công tại xưởng của chúng tôi, từ báo giá đến giao hàng.

Với bên mua, thách thức chính hiếm khi là tìm được một xưởng cơ khí — mà là tìm được xưởng phù hợp với chi tiết, sản lượng và mức độ rủi ro. Chúng tôi gia công chi tiết của quý vị trên thiết bị của chính mình, nên sự phù hợp đó được chốt với chính những người sẽ chạy công việc. Mỗi đơn hàng được rà soát đối chiếu thiết bị, năng lực kiểm tra và nguồn vật liệu trước khi báo giá bắt đầu. Quý vị làm việc với một định dạng báo giá, một đầu mối dự án xuyên suốt quá trình sản xuất, và chuẩn hồ sơ chất lượng được xác định rõ. Điều đó rút ngắn việc chọn nhà cung cấp, giảm rủi ro lỗi chất lượng thoát qua, và giúp so sánh giá cả đơn giản.

Năng lực

  • Phay và tiện CNC cho bản mẫu đến các lô sản xuất lượng nhỏ và trung bình.
  • Gia công 3, 4 và 5 trục cho hình học phức tạp và đặc tính dung sai khít.
  • Các thao tác thứ cấp gồm khoan, cắt ren, doa, bắt ren và mài chính xác.
  • Xử lý bề mặt như anod hóa, mạ, sơn tĩnh điện và thụ động hóa.
  • Kiểm tra trong quá trình và kiểm tra cuối cùng với xác minh CMM các kích thước trọng yếu.
  • Rà soát thiết kế cho khả năng gia công (DFM) và hỗ trợ báo giá để giảm chi phí và thời gian giao hàng.

Vật liệu điển hình

Vật liệu phổ biến gồm hợp kim nhôm (6061, 7075), thép không gỉ (303, 304, 316), thép carbon và thép hợp kim, đồng thau, đồng, titan và nhựa kỹ thuật như ABS, nylon, POM và PEEK, các mác khác có theo yêu cầu.

Vật liệu / mácTình trạng tiêu chuẩnKhả năng gia côngỨng dụng điển hình
Aluminium 6061T6 (tôi dung dịch và ram già)Dễ gia công: phoi dễ kiểm soát tốtTay đỡ, vỏ máy, đồ gá, bản mẫu đến sản xuất
Aluminium 7075T6 / T651Khó hơn: mòn dao nhiều hơn, cần lòng bàn cứng vữngChi tiết chịu lực cao, nhạy trọng lượng; không hàn được
Stainless 304 / 304LỦBiến cứng khi gia công: tốc độ thấp hơn, ăn dao dươngChống ăn mòn nói chung, thiết bị thực phẩm và công nghệ
Stainless 316 / 316LỦCứng hơn 304: mòn dao nhiều hơnMôi trường chloride, hàng hải, y tế và dược phẩm
Carbon steel 1018 / 1045Lăn nóng / ram thườngTừ dễ đến trung bình; cần chống gỉTrục, tấm, kết cấu hàn, thân đồ gá
Brass C360H02 bán cứngXuất sắc: tốc độ cao, bề mặt sạchPhụ kiện nối, ống lót, đầu nối, chi tiết trang trí
Copper C110Ủ / H02Dính dao: dao sắc và góc cắt trước lớnDẫn điện, thanh dẫn điện, quản lý nhiệt
Titanium Grade 5 (Ti-6Al-4V)Ủ sau cánKhó: tốc độ thấp, kiểm soát nhiệt, mòn daoHàng không vũ trụ, y tế, chi tiết nhẹ chịu lực cao
Nhựa kỹ thuật (POM, PEEK, PA)Ép đùn / ủTừ dễ đến dính dao: má kẹp mềm, dao sắcCách điện, ma sát thấp, chi tiết chống hóa chất và mài mòn

Xử lý bề mặt

Các xử lý có sẵn gồm anod hóa (Loại II và Loại III), mạ kẽm và kền, thụ động hóa, oxit đen, sơn tĩnh điện, phun hạt, đánh bóng và xử lý tùy chỉnh chỉ định theo bản vẽ.

Xử lý bề mặtTác dụngChỉ định khi
Ngay sau gia côngVết dao còn nhìn thấy; Ra thường 1.6-3.2 µmChi tiết chỉ cần hoạt động
Phun hạtBề mặt nhám đồng đều, che vết daoChi tiết thẩm mỹ trước khi anod hóa
Anod hóa Type IITạo lớp oxit; nhiều lựa chọn màuCần ngoại quan nhôm cùng khả năng chống ăn mòn và mài mòn nhẹ
Anod hóa cứng Type IIILớp oxit dày hơn, cứng hơnBề mặt nhôm trượt hoặc chịu mài mòn
Chuyển hóa chromateMàng bảo vệ mỏng vẫn dẫn điệnMối nối điện hoặc tiếp địa trên nhôm
Mạ kền hóa họcLớp đồng đều, cứng, chống ăn mònChống mài mòn cộng ăn mòn, kể cả trong lỗ khoan
Mạ kẽmBảo vệ hy sinh kinh tế khỏi ăn mònChi tiết thép trong nhà hoặc nơi che mưa nắng
Sơn tĩnh điệnLớp dày, bền, trang tríKhi ngoại quan là yêu cầu
Thụ động hóaLoại bỏ sắt tự do và phục hồi màng oxitChi tiết thép không gỉ sau gia công
Ram khử ứng suất / xử lý nhiệtGiải phóng ứng suất dư trước hoặc sau khi cắtThành mỏng và dung sai khít phải chịu được gia công

Dung sai

Dung sai CNC tiêu chuẩn thường giữ ±0.1 mm (±0.005 in), dung sai khít hơn xuống đến ±0.01 mm hoặc tốt hơn khả thi trên các đặc tính trọng yếu tùy hình dạng chi tiết và vật liệu.

Dung sai trên bản vẽYêu cầu gìẢnh hưởng đến chi phí và thời gian
Chung: ±0.25 mm / ±0.010 inĐồ gá cắt tiêu chuẩn, kiểm tra kích thướcMức nền: không phụ phí
Tiêu chuẩn: ±0.13 mm / ±0.005 inMáy ở tình trạng tốt, kiểm tra mẫu đầu tiênPhụ phí nhỏ; mặc định thường dùng khi báo giá
Khít: ±0.025 mm / ±0.001 inDao mài tinh hoặc kim cương, kiểm soát nhiệt độ, máy đo CMMBước nhảy: cắt chậm hơn cộng kiểm tra toàn phần
Chính xác: ±0.013 mm / ±0.0005 inĐường tinh, thước giới hạn, môi trường kiểm soátGia công quyết định giá; thường là công đoạn riêng
Vị trí / độ vuông góc (GD&T)Kiểm soát chuẩn (datum), một lần kẹp cho các chi tiết liên quanPhụ thuộc vào số lần kẹp mà chuẩn trải qua
Độ nhám bề mặt Ra 0.8 µm hoặc mịn hơnBước ăn dao nhỏ hơn, đánh bóng hoặc đường hoàn thiệnThêm một công đoạn, không chỉ thêm thời gian cắt

Tùy chọn gia công

  • CNC machining is a subtractive manufacturing process.
  • Finishing Options: Black Oxide, Electropolishing, ENP, Media Blasting, Nickel Plating, Passivation, Powder Coating, Tumble Polishing, Zinc Plating, Vibratory Tumbling
  • EPX 82 is processed using Carbon DLS
  • MUD is a type of mold that uses a standard injection molding frame.
  • Different taper turning methods suit different jobs. Compound slides often handle short tapers, while CNC interpolation and taper attachments improve repeatability on longer parts
  • G92 is used by programming one or more G92's right after the G76 threading cycle
  • Estimates are provided through an auto-quoted method.
  • EDM relies on a voltage and a thin wire
  • Advanced machining processes like micro-machining and EDM are used to create small, precise mold cavities and cores

Surface Finish Reference

  • The finish of MoldTech MT11010 is a fine matte texture.
  • The finish of MoldTech MT11020 is a medium matte texture.
  • The finish of MoldTech MT11030 is a coarse matte texture.
  • SPI A-1 has a surface roughness of 0.012–0.025 µm.
  • SPI B-2 has a finish of Medium semi-gloss.
  • SPI B-2 has a surface roughness of 0.10–0.15 µm.
  • SPI C-3 has a surface roughness of 0.63–0.70 µm.
  • Super high gloss, polished with a Grade #3 (6000-grit) diamond buff to Ra 0.012–0.025 µm.
  • Medium semi-gloss, finished with 400-grit paper to Ra 0.10–0.15 µm.
  • Normal matte, polished with 320-grit stone to Ra 0.63–0.70 µm.

Tolerance Reference

  • The tolerance with drawing for CNC Milling is as low as +/- 0.005 mm.
  • FDM 3D printing offers a low-cost component with average accuracy and uses thermoplastics for 3D printing.
  • Wire Cut EDM is highly accurate.
  • The U6 H.E.A.T machine achieves tight tolerances.
  • Die sinker EDM is capable of maintaining tight tolerances
  • The shop needs to have CNC machines that can achieve a specific tolerance.

Industries We Serve

  • antennas
  • automotive
  • CNC machined parts
  • custom parts
  • electronics
  • medical diagnostic
  • optical displays
  • optical_systems

Material Reference

  • ABS
  • Austenitic Stainless Steel
  • Carbon steel
  • ceramic
  • composites
  • Copper - T2
  • copper or graphite
  • Hardened Materials
  • High Impact Polystyrene
  • Low-density polyethylene
  • MDF
  • metal
  • Polybutylene Terephthalate
  • SUS304
  • thermoplastics
  • thick metal sheets
  • tungsten carbide

Common Applications

  • Turning
  • Aerospace and Defense
  • Automotive
  • energy

Ordering, Lead Times & MOQ

Custom CNC parts carry no forced MOQ; ordering from a single prototype piece is standard industry practice.

Instant-quote platforms publicly advertise prototype lead times of 1-3 business days.

Online RFQ is the industry-standard flow: upload a 3D model (STEP/STP/DWG/DXF), receive an instant quote or engineer review, then production, inspection, and delivery.

Câu hỏi thường gặp

Có số lượng đặt hàng tối thiểu (MOQ) không?

Chúng tôi nhận đơn từ một chi tiết mẫu duy nhất đến sản lượng sản xuất hàng nghìn chiếc. MOQ phụ thuộc độ phức tạp chi tiết và nguồn vật liệu — một số yêu cầu phôi thanh hoặc phôi đúc có mức tối thiểu thực tế. Nếu quý vị cần một lô mẫu nhỏ trước khi cam kết sản lượng, hãy nêu trong RFQ và chúng tôi sẽ cấu trúc báo giá tương ứng.

Đơn hàng xưởng cơ khí thường mất bao lâu?

Thời gian giao hàng thay đổi theo độ phức tạp chi tiết, số lượng, nguồn vật liệu và yêu cầu xử lý bề mặt. Chi tiết mẫu bằng vật liệu phổ biến thường xuất trong một đến hai tuần; các lô sản xuất và chi tiết cần thêm công đoạn xử lý hoặc phôi khó mua thường mất ba đến sáu tuần. Thời gian giao hàng đã xác nhận được ghi trên mỗi báo giá, và phương án gấp có thể yêu cầu cho các chương trình khẩn cấp.

Tôi cần cung cấp tệp gì để nhận báo giá?

Một mô hình CAD 3D (ưu tiên định dạng STEP) cùng bản vẽ 2D với kích thước, dung sai, chú thích vật liệu và đặc tả xử lý bề mặt cho báo giá chính xác nhất. Nếu không có bản vẽ, mô hình 3D kèm ghi chú về các đặc tính trọng yếu và số lượng có thể là đủ. Tệp đầy đủ, rõ ràng cũng giảm các câu hỏi qua lại và rút ngắn chu trình báo giá.

Tôi có thể yêu cầu những hồ sơ chất lượng nào kèm đơn hàng?

Hồ sơ tiêu chuẩn thường gồm biên bản kiểm tra cuối cùng hoặc biên bản kích thước; chứng chỉ vật liệu, kiểm tra mẫu đầu tiên (FAI) và chứng nhận phù hợp có theo yêu cầu và có thể ảnh hưởng chi phí hoặc thời gian giao hàng. Hãy nêu yêu cầu hồ sơ trong RFQ để chúng tôi báo giá chính xác, và các kích thước trọng yếu nên được đánh dấu trên bản vẽ để kiểm tra tập trung.

Thiết kế và sở hữu trí tuệ của tôi được bảo vệ thế nào?

Tệp CAD và bản vẽ của quý vị chỉ dùng để báo giá và sản xuất chi tiết, và không bao giờ chia sẻ cho khách hàng khác. Chúng tôi không sản xuất, chia sẻ hay tái sử dụng thiết kế của quý vị cho bất kỳ ai khác. Nếu dự án yêu cầu NDA đã ký trước khi mở tệp, điều này có thể sắp xếp trong quy trình RFQ.

What is the typical lead time?

Industry benchmark: instant-quote platforms deliver prototypes in 1-3 business days. Our own production: prototypes 5-10 working days, including in-house QC and shipping. Production: 2-4 weeks depending on quantity/finishing. Express options exist; finishing adds days.

How do I get a quote and what information do you need?

3D files (STEP/IGS) + 2D drawing with tolerances. Material, quantity, finish, destination country. Quote turnaround: 24-48h typical.

What tolerance should I specify?

Specify tight tolerances only on critical features. Standard ±0.1 mm covers most features. Tighter tolerance = cost multiplier; apply selectively via drawing GD&T.

How is quality controlled?

First-article inspection in our own shop before the first production order. In-process checks. Final inspection report (dimensions) with shipment. Material certs (mill test reports) on request.

Is my design protected?

NDA before file exchange. Files used only for your production. No resale of custom designs.

Which material should I choose?

Function first: strength, weight, corrosion, cost. Common pairings: 6061 general, 304/316 corrosive env., PEEK medical. See materials guide pages.

Which surface finish do I need?

Anodizing for aluminum corrosion/wear/color. Passivation for stainless. Plating for conductivity/steel protection. Cosmetic vs functional distinction.

How do you ship and what terms?

DHL/FedEx/UPS express for samples and small batches. Air/sea freight for production volumes. Incoterms: EXW/FOB/DAP/DDP options.

Sources · 4

Technical references cited for verifiability — not supplier recommendations. Browse the research library.

Capability commitments on this page are owner-confirmed (2026-09-21).