การตัดเฉือน CNC แบบ 5 แกน เป็นกระบวนการผลิตแบบลบเนื้อวัสดุที่เครื่องมือตัดเคลื่อนที่ตามแนวแกนเชิงเส้นสามแกน (X, Y, Z) ขณะที่ชิ้นงานหรือสปินเดิลหมุนบนแกนเพิ่มเติมอีกสองแกน โดยทั่วไปกำกับว่า A และ B เครื่องมือจึงเข้าถึงชิ้นงานได้จากแทบทุกทิศทางโดยไม่ต้องหนีบชิ้นงานใหม่ เรขาคณิตที่บังคับให้ต้องผลิตหลายเซ็ตบนเครื่อง 3 แกน — ใบพัด ใบพัดกังหัน รากเทียมออร์โธปิดิกส์ แบร็กเก็ตมุมประกอบ — เสร็จได้ในเซ็ตเดียว
ผู้ซื้อเลือกการตัดเฉือนแบบ 5 แกนด้วยเหตุผลด้านเรขาคณิตและเศรษฐศาสตร์ ไม่ใช่เพื่อความสวยงาม จุดที่ซับซ้อนกลายเป็นจุดที่เครื่องมือเข้าถึงได้โดยตรง เซ็ตที่น้อยลงหมายถึงการเลื่อนจุดอ้างอิงที่น้อยลง จุดที่เกี่ยวเนื่องกันจึงรักษาความสัมพันธ์เชิงตำแหน่งที่แน่นแฟ้นยิ่งขึ้น ชิ้นงานที่ปกติต้องผ่านสามหรือสี่กระบวนการแยกมักผลิตได้ในกระบวนการเดียว ลดระยะเวลาผลิต การจัดการ และความคลาดเคลื่อนที่สะสม แม้อัตราค่าเครื่องจักร 5 แกนสูงกว่า ต้นทุนรวมต่อชิ้นมักลดลงเมื่อนับการรวมเซ็ตเครื่องเข้าไปด้วย
ความต่างระหว่างแหล่งผลิต 5 แกนที่เชื่อถือได้กับที่พอใช้ มักไม่ได้อยู่ที่รายการเครื่องจักร แต่อยู่ที่วิศวกรรมกระบวนการ: คุณภาพการเขียนโปรแกรม CAM การออกแบบการยึดชิ้นงาน การเลือกเครื่องมือ การวัดระหว่างกระบวนการ และวินัยในการตรวจยืนยันผิวโค้งเทียบกับแบบสั่งผลิต ในฐานะผู้ผลิตงานตัดเฉือน CNC เรารันชิ้นงานของคุณบนเครื่องจักรที่เหมาะกับเรขาคณิต วัสดุ และปริมาณของมัน — พร้อมการทบทวนโดยวิศวกรก่อนเสนอราคา และเอกสารการตรวจสอบเมื่อส่งมอบ
ความสามารถ
- การตัดเฉือนในเซ็ตเดียวทำให้ทุกจุดอ้างอิงจุดเดียวกัน ลดความคลาดเคลื่อนตำแหน่งที่สะสมระหว่างผิวที่เกี่ยวเนื่องกัน
- เรขาคณิตซับซ้อน เช่น จุดใต้ (undercut) มุมประกอบ และโปรไฟล์โค้ง ตัดเฉือนได้โดยไม่ต้องใช้แจกันพิเศษ
- เซ็ตที่น้อยลงและการจับชิ้นงานที่น้อยลง ทำให้ระยะเวลาผลิตชิ้นงานซับซ้อนสั้นกว่าขั้นตอนแบบหลายกระบวนการบนเครื่อง 3 แกน
- เครื่องมือตัดที่สั้นลงและแข็งแรงขึ้น เข้าถึงจุดลึกและจุดเอียงได้ พร้อมผิวเรียบกว่าและการควบคุมขนาดที่ดีกว่า
- ภาระแจกันและการเซ็ตเครื่องที่ต่ำลง ทำให้เครื่อง 5 แกนคุ้มค่าสำหรับต้นแบบและการผลิตจำนวนน้อยถึงปานกลาง
- ความสามารถทำซ้ำของเส้นทางเครื่องมือที่ขับเคลื่อนด้วย CAM รองรับคุณภาพชิ้นงานที่สม่ำเสมอและมีเอกสารรองรับ ตั้งแต่ชิ้นงานแรกถึงคำสั่งผลิตซ้ำ
- ซัพพลายเออร์เดียวตั้งแต่ขอราคาถึงส่งมอบ — ทบทวนโดยวิศวกรหนึ่งครั้ง แผนการผลิตหนึ่งชุด จุดส่งมอบหนึ่งจุด — แทนการประสานงานหลายผู้รับเหมาเฉพาะทาง
วัสดุที่ใช้ทั่วไป
อะลูมิเนียม 7075/6061 ไทเทเนียม Ti-6Al-4V สแตนเลสสตีล 17-4PH/316 Inconel เมื่อขอ พลาสติกวิศวกรรม
| วัสดุ / เกรด | สภาพโดยทั่วไป | ความสามารถในการตัดเฉือน | เหมาะกับงานใด |
|---|---|---|---|
| อะลูมิเนียม 6061 | T6 (ชุบแข็งสารละลายและอบชรา) | ง่าย: ตัดเฉือนได้คล่อง ควบคุมเศษสับได้ดี | แบร็กเก็ต ฮาวส์ซิ่ง ฟิกซ์เจอร์ ต้นแบบจนถึงงานผลิต |
| อะลูมิเนียม 7075 | T6 / T651 | ยากกว่า: เครื่องมือสึกเร็วกว่า ต้องการการยึดชิ้นงานที่แข็งแรง | ชิ้นงานความแข็งแรงสูง รับน้ำหนักวิกฤต; ไม่เหมาะกับการเชื่อม |
| สแตนเลสสตีล 304 / 304L | อบอ่อน | แข็งตัวจากงานเย็น: ความเร็วตัดต่ำกว่า ใช้การป้อนเชิงบวก | ความต้านทานการกัดกร่อนทั่วไป เครื่องมืออาหารและกระบวนการผลิต |
| สแตนเลสสตีล 316 / 316L | อบอ่อน | เหนียวกว่า 304: เครื่องมือสึกมากกว่า | สัมผัสคลอไรด์ ทะเล การแพทย์ และเภสัชกรรม |
| เหล็กกล้าคาร์บอน 1018 / 1045 | ล้อออกมาใหม่ / อบชุบปกติ | ง่ายถึงปานกลาง; ต้องกันสนิม | เพลา แผ่นงาน ชิ้นงานเชื่อม เนื้องานแม่พิมพ์และเครื่องมือ |
| ทองเหลือง C360 | H02 กึ่งแข็ง | ยอดเยี่ยม: ความเร็วสูง ผิวเรียบสะอาด | ข้อต่อประปา บุชชิ่ง คอนเนกเตอร์ ชิ้นงานตกแต่ง |
| ทองแดง C110 | อบอ่อน / H02 | เหนียวติดมีด: ต้องใช้เครื่องมือคมและมุมรับตัดสูง | การนำไฟฟ้า รางไฟฟ้า (บัสบาร์) การจัดการความร้อน |
| ไทเทเนียม Grade 5 (Ti-6Al-4V) | อบชุบ (mill annealed) | ยาก: ความเร็วต่ำ ต้องควบคุมความร้อน เครื่องมือสึกเร็ว | อวกาศอากาศยาน การแพทย์ และชิ้นงานแข็งแรงสูงน้ำหนักเบา |
| พลาสติกวิศวกรรม (POM, PEEK, PA) | อัดขึ้นรูป / อบลดความเค้น | ง่ายถึงเหนียวติดมีด: ใช้จับปากอ่อน เครื่องมือคม | ฉนวน ลดแรงเสียดทาน ชิ้นงานทนเคมีและทนการสึก |
การตกแต่งผิว
ตามสภาพตัดเฉือน การอโนไดซ์ การพาสซิเวชัน การขัดผิว การพ่นลูกแก้ว
| การตกแต่งผิว | ทำอะไร | ระบุเมื่อ |
|---|---|---|
| ตัดเฉือนตามแบบ (as machined) | รอยเครื่องมือปรากฏ; Ra โดยทั่วไป 1.6–3.2 ไมครอน | ชิ้นงานต้องใช้งานได้เท่านั้น |
| พ่นลูกแก้ว | ผิวด้านสม่ำเสมอ ปิดบังรอยเครื่องมือ | ชิ้นงานแสดงผลก่อนการอโนไดซ์ |
| อโนไดซ์ Type II | สร้างชั้นออกไซด์; มีตัวเลือกสี | ลุคอะลูมิเนียมบวกความต้านการกัดกร่อนและการสึกปานกลาง |
| อโนไดซ์แข็ง Type III | ชั้นออกไซด์หนากว่าและแข็งกว่า | ผิวอะลูมิเนียมที่ลื่นไถลหรือสึกหรอ |
| เคลือบโครเมต | ฟิล์มป้องกันบาง ๆ ที่ยังนำไฟฟ้าได้ | การเชื่อมไฟฟ้าหรือการต่อกราวด์บนอะลูมิเนียม |
| ชุบนิกเกิลแบบไร้กระแสไฟฟ้า | ชั้นสม่ำเสมอ แข็ง ต้านการกัดกร่อน | ทนการสึกบวกการกัดกร่อน รวมถึงภายในรูกระทกร้อน |
| ชุบสังกะสี | การป้องกันการกัดกร่อนแบบพลีชีพที่ประหยัด | ชิ้นงานเหล็กในอาคารหรือที่มีที่กำบัง |
| พ่นสีผง | ชั้นหนา ทนทาน ตกแต่งได้ | เมื่อรูปลักษณ์คือข้อกำหนด |
| พาสซิเวชัน | ขจัดเหล็กอิสระและฟื้นฟูฟิล์มออกไซด์ | ชิ้นงานสแตนเลสหลังการตัดเฉือน |
| อบลดความเค้น / การอบชุบ | ลดความเค้นตกค้างก่อนหรือหลังการตัด | ผนังบางและค่าคลาดเคลื่อนแคบที่ต้องอยู่รอดผ่านการตัดเฉือน |
ค่าคลาดเคลื่อน
±0.01 มม. เป็นค่าทั่วไปในจุดวิกฤต; ตรวจยืนยันด้วยรายงาน CMM เมื่อขอ
| ค่ากำกับบนแบบ | ต้องการอะไร | ผลต่อต้นทุนและระยะเวลาผลิต |
|---|---|---|
| ทั่วไป: ±0.25 มม. / ±0.010 นิ้ว | เครื่องมือมาตรฐาน ตรวจวัดขนาด | ฐานต้นทุน: ไม่มีค่าเพิ่ม |
| มาตรฐาน: ±0.13 มม. / ±0.005 นิ้ว | เครื่องอยู่ในสภาพดี ตรวจชิ้นงานแรก | ค่าเพิ่มเล็กน้อย; เป็นค่าเริ่มต้นปกติของการเสนอราคา |
| แคบ: ±0.025 มม. / ±0.001 นิ้ว | เครื่องมือลับหรือเพชร ควบคุมอุณหภูมิ ใช้ CMM | เปลี่ยนขั้นอย่างชัดเจน: การตัดช้าลงบวกการตรวจทั้งชิ้น |
| แม่นยำ: ±0.013 มม. / ±0.0005 นิ้ว | รอบตัดสุดท้าย เกจวัด สภาพแวดล้อมควบคุม | การตัดเฉือนกำหนดราคา; มักเป็นกระบวนการแยก |
| ตำแหน่ง / มุมเอียง (GD&T) | ควบคุมจุดอ้างอิง ใช้เซ็ตเดียวเมื่อจุดเกี่ยวเนื่องกัน | ขึ้นกับว่าจุดอ้างอิงกินกี่เซ็ตเครื่อง |
| ผิวเรียบ Ra 0.8 ไมครอนหรือละเอียดกว่า | ระยะฟันหยักละเอียดขึ้น ขัดผิวหรือรอบตัดสุดท้าย | เพิ่มขั้นตอนกระบวนการ ไม่ใช่แค่เวลาตัดเฉือน |
ข้อกำหนดหลัก
| Specification | Value |
|---|---|
| tolerance | ±0.01mm |
| lead time | 10–18 days |
| tolerance | ±0.013 mm |
| tolerance | ±.0004 in |
| lead time | 10 days |
| lead time | 16 days |
| lead time | 60 days |
| tolerance | 0.02 mm |
| tolerance | ±0.01 mm |
| tolerance | ±0.005 mm |
| tolerance | ±0.005 to ±0.01 mm |
| tolerance | ±0.005–0.01 mm |
ตัวเลือกกระบวนการ
- CNC machining is a subtractive manufacturing process.
- Finishing Options: Black Oxide, Electropolishing, ENP, Media Blasting, Nickel Plating, Passivation, Powder Coating, Tumble Polishing, Zinc Plating, Vibratory Tumbling
- EPX 82 is processed using Carbon DLS
- MUD is a type of mold that uses a standard injection molding frame.
- Different taper turning methods suit different jobs. Compound slides often handle short tapers, while CNC interpolation and taper attachments improve repeatability on longer parts
- G92 is used by programming one or more G92's right after the G76 threading cycle
- Estimates are provided through an auto-quoted method.
- EDM relies on a voltage and a thin wire
- Advanced machining processes like micro-machining and EDM are used to create small, precise mold cavities and cores
Surface Finish Reference
- The finish of MoldTech MT11010 is a fine matte texture.
- The finish of MoldTech MT11020 is a medium matte texture.
- The finish of MoldTech MT11030 is a coarse matte texture.
- SPI A-1 has a surface roughness of 0.012–0.025 µm.
- SPI B-2 has a finish of Medium semi-gloss.
- SPI B-2 has a surface roughness of 0.10–0.15 µm.
- SPI C-3 has a surface roughness of 0.63–0.70 µm.
- Super high gloss, polished with a Grade #3 (6000-grit) diamond buff to Ra 0.012–0.025 µm.
- Medium semi-gloss, finished with 400-grit paper to Ra 0.10–0.15 µm.
- Normal matte, polished with 320-grit stone to Ra 0.63–0.70 µm.
Tolerance Reference
- The tolerance with drawing for CNC Milling is as low as +/- 0.005 mm.
- FDM 3D printing offers a low-cost component with average accuracy and uses thermoplastics for 3D printing.
- Wire Cut EDM is highly accurate.
- The U6 H.E.A.T machine achieves tight tolerances.
- Die sinker EDM is capable of maintaining tight tolerances
- The shop needs to have CNC machines that can achieve a specific tolerance.
Industries We Serve
- antennas
- automotive
- CNC machined parts
- custom parts
- electronics
- medical diagnostic
- optical displays
- optical_systems
Material Reference
- ABS
- Austenitic Stainless Steel
- Carbon steel
- ceramic
- composites
- Copper - T2
- copper or graphite
- Hardened Materials
- High Impact Polystyrene
- Low-density polyethylene
- MDF
- metal
- Polybutylene Terephthalate
- SUS304
- thermoplastics
- thick metal sheets
- tungsten carbide
Materials We Machine
- AL 6061
- AL 7075
- PEEK
- SS 316L
- Ti-6Al-4V
- Titanium
- aluminum
- metal
Common Applications
- Actuator Housings
- Aerodynamic surfaces
- Aerospace Brackets
- Automotive Development
- Die-cast tools
- Electric Car
- End-Effector Structures
- Engine Brackets
- Internal cooling passages
- Medical Implants
- Medical and Laboratory Equipment
- Medical instrumentation
- Patient-specific prosthetics
- Ported manifolds
- Premium Audio Enclosure
- Production parts
- Production tooling with compound angles
- Stainless Steel Satellite Hardware
- Structural brackets with compound mounting angles
- Surface Finish
- Titanium Implants
- Titanium UAV Brackets
- Turning
- Wrist Joint Bodies
Ordering, Lead Times & MOQ
Custom CNC parts carry no forced MOQ; ordering from a single prototype piece is standard industry practice.
Instant-quote platforms publicly advertise prototype lead times of 1-3 business days.
Online RFQ is the industry-standard flow: upload a 3D model (STEP/STP/DWG/DXF), receive an instant quote or engineer review, then production, inspection, and delivery.
คำถามที่พบบ่อย
ต้องส่งอะไรเพื่อขอราคาชิ้นงาน 5 แกน?
โมเดล CAD 3 มิติ (นิยม STEP หรือ IGES) พร้อมแบบ 2 มิติที่ระบุค่าคลาดเคลื่อน จุดอ้างอิง วัสดุ และการตกแต่งผิว แนบจำนวนและวันส่งมอบเป้าหมายด้วย หากมีเพียงโมเดล เราเสนอราคาได้พร้อมระบุสมมติฐานค่าคลาดเคลื่อนให้คุณยืนยัน
การตัดเฉือนพร้อมกัน 5 แกน ต่างจากแบบ 3+2 อย่างไร?
แบบ 3+2 หมุนชิ้นงานไปมุมคงที่ระหว่างการตัด ส่วนแบบพร้อมกัน 5 แกน เคลื่อนทั้งห้าแกนระหว่างการตัด จำเป็นสำหรับใบพัด ใบพัดกังหัน และผิวโค้งต่อเนื่อง และโดยทั่วไปให้ผิวเรียบกว่าบนผิวโค้งซับซ้อน
สั่งต้นแบบชิ้นเดียวแล้วขยายเป็นการผลิตภายหลังได้หรือไม่?
ได้ครับ โปรแกรม CAM และตรรกะการเซ็ตเครื่องชุดเดิมใช้ต่อจากชิ้นงานแรกสู่คำสั่งซื้อซ้ำ ชิ้นงานที่ผ่านการอนุมัติจากต้นแบบจึงผลิตซ้ำได้สม่ำเสมอที่ปริมาณจริง
เมื่อใดที่เครื่อง 5 แกนถูกกว่าเครื่อง 3 แกน?
เมื่อช่วยตัดกระบวนการได้ หากชิ้นงานต้องการสามหรือสี่ทิศทาง การรวมเป็นเซ็ตเดียวบนเครื่อง 5 แกน อาจลดแจกัน การจัดการ และระยะเวลาผลิตได้มากพอที่จะชดเชยอัตราค่าเครื่องที่สูงกว่า
What is the minimum order quantity (MOQ)?
Prototypes from 1 pc. Low-volume production typical 50-500 pcs. No forced MOQ on custom parts; unit price drops with volume.
What is the typical lead time?
Industry benchmark: instant-quote platforms deliver prototypes in 1-3 business days. Our own production: prototypes 5-10 working days, including in-house QC and shipping. Production: 2-4 weeks depending on quantity/finishing. Express options exist; finishing adds days.
How do I get a quote and what information do you need?
3D files (STEP/IGS) + 2D drawing with tolerances. Material, quantity, finish, destination country. Quote turnaround: 24-48h typical.
What tolerance should I specify?
Specify tight tolerances only on critical features. Standard ±0.1 mm covers most features. Tighter tolerance = cost multiplier; apply selectively via drawing GD&T.
How is quality controlled?
First-article inspection in our own shop before the first production order. In-process checks. Final inspection report (dimensions) with shipment. Material certs (mill test reports) on request.
Is my design protected?
NDA before file exchange. Files used only for your production. No resale of custom designs.
Which material should I choose?
Function first: strength, weight, corrosion, cost. Common pairings: 6061 general, 304/316 corrosive env., PEEK medical. See materials guide pages.
Which surface finish do I need?
Anodizing for aluminum corrosion/wear/color. Passivation for stainless. Plating for conductivity/steel protection. Cosmetic vs functional distinction.
How do you ship and what terms?
DHL/FedEx/UPS express for samples and small batches. Air/sea freight for production volumes. Incoterms: EXW/FOB/DAP/DDP options.
Sources · 2
- rapiddirect.comIndustry peer technical page
- jlccnc.comIndustry peer technical page
Technical references cited for verifiability — not supplier recommendations. Browse the research library.
บริการที่เกี่ยวข้อง
Capability commitments on this page are owner-confirmed (2026-09-21).