Gia công CNC 5 trục là quy trình sản xuất dạng cắt gọt trong đó dao cắt di chuyển theo ba trục tuyến tính (X, Y, Z) trong khi phôi hoặc trục chính quay trên hai trục bổ sung, thường được ký hiệu A và B. Nhờ đó, dao có thể tiếp cận chi tiết từ gần như mọi hướng mà không cần kẹp lại. Những hình dạng buộc phải gia công nhiều lần lắp đặt trên thiết bị 3 trục — cánh bơm, cánh tuabin, mảnh ghép chỉnh hình, móc treo góc phức hợp — có thể hoàn tất trong một lần lắp đặt duy nhất.
Bên mua chọn gia công 5 trục vì lý do hình học và kinh tế, không phải vì thẩm mỹ. Các đặc tính phức tạp trở nên tiếp cận được trực tiếp. Ít lần lắp đặt hơn đồng nghĩa ít dịch chuyển điểm chuẩn hơn, nhờ đó các đặc tính liên quan giữ quan hệ vị trí khít với nhau. Một chi tiết vốn phải trải qua ba hoặc bốn công đoạn riêng lẻ thường có thể sản xuất trong một công đoạn, giảm thời gian giao hàng, thao tác xử lý và sai số tích lũy. Tuy đơn giá giờ máy 5 trục cao hơn, tổng chi phí trên từng chi tiết thường giảm một khi tính gộp lần lắp đặt được xem xét.
Sự khác biệt giữa một nguồn gia công 5 trục đáng tin cậy và một nguồn tầm thường hiếm khi nằm ở danh sách máy móc. Đó là kỹ thuật quy trình: chất lượng lập trình CAM, thiết kế đồ gá kẹp chặt, lựa chọn dao cụ, đo lường trong quá trình gia công, và tính kỷ luật trong việc kiểm chứng bề mặt cong định hình đối chiếu bản vẽ. Là một nhà sản xuất gia công CNC, chúng tôi chạy chi tiết của quý vị trên thiết bị phù hợp với hình học, vật liệu và sản lượng của nó — với rà soát kỹ thuật trước khi báo giá và hồ sơ kiểm tra khi giao hàng.
Năng lực
- Gia công một lần lắp đặt giữ mọi đặc tính quy về một điểm chuẩn, giảm sai số định vị tích lũy giữa các bề mặt liên quan.
- Hình học phức tạp như cắt bên, góc phức hợp và biên dạng cong định hình trở nên gia công được mà không cần đồ gá đặc biệt riêng.
- Ít lần lắp đặt và ít thao tác xử lý chi tiết hơn giúp rút ngắn thời gian giao hàng cho chi tiết phức tạp so với quy trình 3 trục nhiều công đoạn.
- Dao cắt ngắn hơn, cứng hơn tiếp cận các đặc tính sâu và nghiêng với độ nhẵn bề mặt và kiểm soát kích thước tốt hơn.
- Chi phí đồ gá và lắp đặt thấp hơn khiến 5 trục kinh tế cho bản mẫu và các lô sản xuất lượng nhỏ đến trung bình.
- Khả năng lặp lại đường cắt do CAM điều khiển hỗ trợ chất lượng chi tiết đồng nhất, có hồ sơ từ mẫu đầu tiên đến các đơn sản xuất lặp lại.
- Một nhà cung cấp từ báo giá đến giao hàng — một lần rà soát kỹ thuật, một lịch sản xuất và một điểm giao — thay vì phải phối hợp nhiều nhà cung cấp chuyên biệt.
Vật liệu điển hình
Nhôm 7075/6061, titan Ti-6Al-4V, thép không gỉ 17-4PH/316, Inconel theo yêu cầu, nhựa kỹ thuật.
| Vật liệu / mác | Tình trạng tiêu chuẩn | Khả năng gia công | Ứng dụng điển hình |
|---|---|---|---|
| Aluminium 6061 | T6 (tôi dung dịch và ram già) | Dễ gia công: phoi dễ kiểm soát tốt | Tay đỡ, vỏ máy, đồ gá, bản mẫu đến sản xuất |
| Aluminium 7075 | T6 / T651 | Khó hơn: mòn dao nhiều hơn, cần lòng bàn cứng vững | Chi tiết chịu lực cao, nhạy trọng lượng; không hàn được |
| Stainless 304 / 304L | Ủ | Biến cứng khi gia công: tốc độ thấp hơn, ăn dao dương | Chống ăn mòn nói chung, thiết bị thực phẩm và công nghệ |
| Stainless 316 / 316L | Ủ | Cứng hơn 304: mòn dao nhiều hơn | Môi trường chloride, hàng hải, y tế và dược phẩm |
| Carbon steel 1018 / 1045 | Lăn nóng / ram thường | Từ dễ đến trung bình; cần chống gỉ | Trục, tấm, kết cấu hàn, thân đồ gá |
| Brass C360 | H02 bán cứng | Xuất sắc: tốc độ cao, bề mặt sạch | Phụ kiện nối, ống lót, đầu nối, chi tiết trang trí |
| Copper C110 | Ủ / H02 | Dính dao: dao sắc và góc cắt trước lớn | Dẫn điện, thanh dẫn điện, quản lý nhiệt |
| Titanium Grade 5 (Ti-6Al-4V) | Ủ sau cán | Khó: tốc độ thấp, kiểm soát nhiệt, mòn dao | Hàng không vũ trụ, y tế, chi tiết nhẹ chịu lực cao |
| Nhựa kỹ thuật (POM, PEEK, PA) | Ép đùn / ủ | Từ dễ đến dính dao: má kẹp mềm, dao sắc | Cách điện, ma sát thấp, chi tiết chống hóa chất và mài mòn |
Xử lý bề mặt
Nguyên trạng sau gia công, anod hóa, thụ động hóa, đánh bóng, phun hạt.
| Xử lý bề mặt | Tác dụng | Chỉ định khi |
|---|---|---|
| Ngay sau gia công | Vết dao còn nhìn thấy; Ra thường 1.6-3.2 µm | Chi tiết chỉ cần hoạt động |
| Phun hạt | Bề mặt nhám đồng đều, che vết dao | Chi tiết thẩm mỹ trước khi anod hóa |
| Anod hóa Type II | Tạo lớp oxit; nhiều lựa chọn màu | Cần ngoại quan nhôm cùng khả năng chống ăn mòn và mài mòn nhẹ |
| Anod hóa cứng Type III | Lớp oxit dày hơn, cứng hơn | Bề mặt nhôm trượt hoặc chịu mài mòn |
| Chuyển hóa chromate | Màng bảo vệ mỏng vẫn dẫn điện | Mối nối điện hoặc tiếp địa trên nhôm |
| Mạ kền hóa học | Lớp đồng đều, cứng, chống ăn mòn | Chống mài mòn cộng ăn mòn, kể cả trong lỗ khoan |
| Mạ kẽm | Bảo vệ hy sinh kinh tế khỏi ăn mòn | Chi tiết thép trong nhà hoặc nơi che mưa nắng |
| Sơn tĩnh điện | Lớp dày, bền, trang trí | Khi ngoại quan là yêu cầu |
| Thụ động hóa | Loại bỏ sắt tự do và phục hồi màng oxit | Chi tiết thép không gỉ sau gia công |
| Ram khử ứng suất / xử lý nhiệt | Giải phóng ứng suất dư trước hoặc sau khi cắt | Thành mỏng và dung sai khít phải chịu được gia công |
Dung sai
±0.01 mm điển hình trên các đặc tính trọng yếu; xác minh bằng báo cáo CMM theo yêu cầu.
| Dung sai trên bản vẽ | Yêu cầu gì | Ảnh hưởng đến chi phí và thời gian |
|---|---|---|
| Chung: ±0.25 mm / ±0.010 in | Đồ gá cắt tiêu chuẩn, kiểm tra kích thước | Mức nền: không phụ phí |
| Tiêu chuẩn: ±0.13 mm / ±0.005 in | Máy ở tình trạng tốt, kiểm tra mẫu đầu tiên | Phụ phí nhỏ; mặc định thường dùng khi báo giá |
| Khít: ±0.025 mm / ±0.001 in | Dao mài tinh hoặc kim cương, kiểm soát nhiệt độ, máy đo CMM | Bước nhảy: cắt chậm hơn cộng kiểm tra toàn phần |
| Chính xác: ±0.013 mm / ±0.0005 in | Đường tinh, thước giới hạn, môi trường kiểm soát | Gia công quyết định giá; thường là công đoạn riêng |
| Vị trí / độ vuông góc (GD&T) | Kiểm soát chuẩn (datum), một lần kẹp cho các chi tiết liên quan | Phụ thuộc vào số lần kẹp mà chuẩn trải qua |
| Độ nhám bề mặt Ra 0.8 µm hoặc mịn hơn | Bước ăn dao nhỏ hơn, đánh bóng hoặc đường hoàn thiện | Thêm một công đoạn, không chỉ thêm thời gian cắt |
Thông số kỹ thuật chính
| Specification | Value |
|---|---|
| tolerance | ±0.01mm |
| lead time | 10–18 days |
| tolerance | ±0.013 mm |
| tolerance | ±.0004 in |
| lead time | 10 days |
| lead time | 16 days |
| lead time | 60 days |
| tolerance | 0.02 mm |
| tolerance | ±0.01 mm |
| tolerance | ±0.005 mm |
| tolerance | ±0.005 to ±0.01 mm |
| tolerance | ±0.005–0.01 mm |
Tùy chọn gia công
- CNC machining is a subtractive manufacturing process.
- Finishing Options: Black Oxide, Electropolishing, ENP, Media Blasting, Nickel Plating, Passivation, Powder Coating, Tumble Polishing, Zinc Plating, Vibratory Tumbling
- EPX 82 is processed using Carbon DLS
- MUD is a type of mold that uses a standard injection molding frame.
- Different taper turning methods suit different jobs. Compound slides often handle short tapers, while CNC interpolation and taper attachments improve repeatability on longer parts
- G92 is used by programming one or more G92's right after the G76 threading cycle
- Estimates are provided through an auto-quoted method.
- EDM relies on a voltage and a thin wire
- Advanced machining processes like micro-machining and EDM are used to create small, precise mold cavities and cores
Surface Finish Reference
- The finish of MoldTech MT11010 is a fine matte texture.
- The finish of MoldTech MT11020 is a medium matte texture.
- The finish of MoldTech MT11030 is a coarse matte texture.
- SPI A-1 has a surface roughness of 0.012–0.025 µm.
- SPI B-2 has a finish of Medium semi-gloss.
- SPI B-2 has a surface roughness of 0.10–0.15 µm.
- SPI C-3 has a surface roughness of 0.63–0.70 µm.
- Super high gloss, polished with a Grade #3 (6000-grit) diamond buff to Ra 0.012–0.025 µm.
- Medium semi-gloss, finished with 400-grit paper to Ra 0.10–0.15 µm.
- Normal matte, polished with 320-grit stone to Ra 0.63–0.70 µm.
Tolerance Reference
- The tolerance with drawing for CNC Milling is as low as +/- 0.005 mm.
- FDM 3D printing offers a low-cost component with average accuracy and uses thermoplastics for 3D printing.
- Wire Cut EDM is highly accurate.
- The U6 H.E.A.T machine achieves tight tolerances.
- Die sinker EDM is capable of maintaining tight tolerances
- The shop needs to have CNC machines that can achieve a specific tolerance.
Industries We Serve
- antennas
- automotive
- CNC machined parts
- custom parts
- electronics
- medical diagnostic
- optical displays
- optical_systems
Material Reference
- ABS
- Austenitic Stainless Steel
- Carbon steel
- ceramic
- composites
- Copper - T2
- copper or graphite
- Hardened Materials
- High Impact Polystyrene
- Low-density polyethylene
- MDF
- metal
- Polybutylene Terephthalate
- SUS304
- thermoplastics
- thick metal sheets
- tungsten carbide
Materials We Machine
- AL 6061
- AL 7075
- PEEK
- SS 316L
- Ti-6Al-4V
- Titanium
- aluminum
- metal
Common Applications
- Actuator Housings
- Aerodynamic surfaces
- Aerospace Brackets
- Automotive Development
- Die-cast tools
- Electric Car
- End-Effector Structures
- Engine Brackets
- Internal cooling passages
- Medical Implants
- Medical and Laboratory Equipment
- Medical instrumentation
- Patient-specific prosthetics
- Ported manifolds
- Premium Audio Enclosure
- Production parts
- Production tooling with compound angles
- Stainless Steel Satellite Hardware
- Structural brackets with compound mounting angles
- Surface Finish
- Titanium Implants
- Titanium UAV Brackets
- Turning
- Wrist Joint Bodies
Ordering, Lead Times & MOQ
Custom CNC parts carry no forced MOQ; ordering from a single prototype piece is standard industry practice.
Instant-quote platforms publicly advertise prototype lead times of 1-3 business days.
Online RFQ is the industry-standard flow: upload a 3D model (STEP/STP/DWG/DXF), receive an instant quote or engineer review, then production, inspection, and delivery.
Câu hỏi thường gặp
Quý vị cần gì để báo giá một chi tiết 5 trục?
Một mô hình CAD 3D (ưu tiên STEP hoặc IGES) cùng bản vẽ 2D thể hiện dung sai, điểm chuẩn, vật liệu và xử lý bề mặt. Thêm số lượng và ngày giao hàng mục tiêu. Nếu quý vị chỉ có mô hình, chúng tôi vẫn có thể báo giá và đánh dấu các giả định dung sai để quý vị xác nhận.
Gia công 5 trục đồng thời khác gì với gia công 3+2?
3+2 định vị chi tiết ở góc cố định giữa các đường cắt. 5 trục đồng thời di chuyển cả năm trục trong lúc cắt — điều cần thiết cho cánh bơm, cánh tuabin và biên dạng liên tục — và nhìn chung cho độ nhẵn bề mặt tốt hơn trên các bề mặt cong phức tạp.
Tôi có thể đặt một bản mẫu duy nhất và mở rộng sản xuất sau không?
Có. Cùng chương trình CAM và logic lắp đặt được giữ nguyên từ mẫu đầu tiên đến các đơn hàng lặp lại, nên chi tiết đã phê duyệt ở giai đoạn mẫu được tái tạo đồng nhất ở sản lượng lớn.
Có những hồ sơ chất lượng nào?
Kiểm tra kích thước đối chiếu bản vẽ của quý vị là tiêu chuẩn. Chứng chỉ vật liệu, biên bản kiểm tra mẫu đầu tiên, và báo cáo bề mặt hoặc độ cứng có thể chỉ định ở giai đoạn báo giá.
Khi nào 5 trục rẻ hơn gia công 3 trục?
Khi nó loại bỏ được các công đoạn. Nếu một chi tiết cần ba hoặc bốn hướng gia công, việc gộp vào một lần lắp đặt 5 trục có thể giảm đủ chi phí đồ gá, thao tác và thời gian giao hàng để bù đắp đơn giá máy cao hơn.
What is the minimum order quantity (MOQ)?
Prototypes from 1 pc. Low-volume production typical 50-500 pcs. No forced MOQ on custom parts; unit price drops with volume.
What is the typical lead time?
Industry benchmark: instant-quote platforms deliver prototypes in 1-3 business days. Our own production: prototypes 5-10 working days, including in-house QC and shipping. Production: 2-4 weeks depending on quantity/finishing. Express options exist; finishing adds days.
How do I get a quote and what information do you need?
3D files (STEP/IGS) + 2D drawing with tolerances. Material, quantity, finish, destination country. Quote turnaround: 24-48h typical.
What tolerance should I specify?
Specify tight tolerances only on critical features. Standard ±0.1 mm covers most features. Tighter tolerance = cost multiplier; apply selectively via drawing GD&T.
How is quality controlled?
First-article inspection in our own shop before the first production order. In-process checks. Final inspection report (dimensions) with shipment. Material certs (mill test reports) on request.
Is my design protected?
NDA before file exchange. Files used only for your production. No resale of custom designs.
Which material should I choose?
Function first: strength, weight, corrosion, cost. Common pairings: 6061 general, 304/316 corrosive env., PEEK medical. See materials guide pages.
Which surface finish do I need?
Anodizing for aluminum corrosion/wear/color. Passivation for stainless. Plating for conductivity/steel protection. Cosmetic vs functional distinction.
How do you ship and what terms?
DHL/FedEx/UPS express for samples and small batches. Air/sea freight for production volumes. Incoterms: EXW/FOB/DAP/DDP options.
Sources · 2
- rapiddirect.comIndustry peer technical page
- jlccnc.comIndustry peer technical page
Technical references cited for verifiability — not supplier recommendations. Browse the research library.
Dịch vụ liên quan
Capability commitments on this page are owner-confirmed (2026-09-21).