Dịch vụ gia công hàng không vũ trụ cho chi tiết quan trọng đến độ an toàn bay

Precision-machined aerospace components, including an aluminum housing and titanium fittings, arranged on an inspection table with measuring tools

Gia công hàng không vũ trụ là sản xuất CNC chính xác các chi tiết cho máy bay, tàu vũ trụ, vệ tinh và hệ thống không người lái — các chi tiết như phụ kiện kết cấu, giá đỡ động cơ, vỏ máy và bu lông ren nơi dung sai, toàn vẹn vật liệu và khả năng truy xuất là trọng yếu. Công việc điển hình trải rộng từ phay 3 trục, gia công đa trục đến tiện bằng nhôm, titan và thép không gỉ. Khác với gia công công nghiệp thông thường, chi tiết hàng không vũ trụ phải đáp ứng bản vẽ kỹ thuật nghiêm ngặt, chứng nhận vật liệu và yêu cầu kiểm tra, và thường có hình học phức tạp đòi hỏi năng lực 5 trục cùng kiểm soát quy trình có kỷ luật từ mẫu đầu tiên đến sản xuất.

Với bên mua hàng không vũ trụ, giá trị nằm ở việc giảm rủi ro chuỗi cung ứng. Chúng tôi gia công theo bản vẽ của quý vị trên thiết bị và quy trình kiểm tra phù hợp yêu cầu hàng không vũ trụ, để quý vị dành ít thời gian thẩm định nhà cung cấp hơn và nhiều thời gian quản lý chương trình hơn. Dù quý vị cần một lô mẫu năm chiếc hay sản xuất liên tục các phụ kiện nối và vỏ máy, một đội ngũ xử lý công việc từ báo giá đến giao hàng — với báo giá có thể so sánh, hồ sơ đồng nhất và một điểm phối hợp duy nhất.

Bắt đầu rất đơn giản: gửi RFQ với mô hình 3D của quý vị (STEP hoặc IGES), bản vẽ 2D với dung sai và đặc tính chủ chốt, cùng mọi yêu cầu đặc biệt như chứng nhận vật liệu, xử lý bề mặt hoặc hạn chế kiểm soát xuất khẩu. Đội kỹ thuật của chúng tôi rà soát yêu cầu và thường trả về báo giá trong vài ngày làm việc. Quý vị có thể đặt mẫu đầu tiên với biên bản kiểm tra đầy đủ trước khi cam kết sản lượng sản xuất. Trong suốt chương trình, đội ngũ của chúng tôi phối hợp hồ sơ và lịch giao hàng để không bị thất lạc giữa đội kỹ thuật của quý vị và xưởng sản xuất.

Năng lực

  • Phay 3, 4 và 5 trục cho hình học hàng không vũ trụ phức tạp và chi tiết kết cấu
  • Tiện CNC ống lót, phụ kiện nối và chi tiết tròn xoay đến sản lượng sản xuất
  • Gia công nhôm, titan, thép không gỉ và hợp kim hàng không chịu nhiệt cao
  • Công việc dung sai khít đến ±0.005 mm trên kích thước trọng yếu với xác minh CMM
  • Kiểm tra mẫu đầu tiên với biên bản kích thước, chứng chỉ vật liệu và truy xuất đầy đủ
  • Chế tạo mẫu đến sản xuất lượng nhỏ với phản hồi thiết kế cho khả năng gia công theo yêu cầu

Vật liệu điển hình

Vật liệu phổ biến gồm nhôm 2024, 6061, 7050 và 7075; titan Grade 2 và Grade 5 (Ti-6Al-4V); thép không gỉ 303, 304, 316, 15-5 PH và 17-4 PH; hợp kim niken như Inconel 625 và 718; cùng magie và nhựa kỹ thuật, với chứng chỉ vật liệu truy xuất đến nhà máy luyện có theo yêu cầu.

Vật liệu / mácTình trạng tiêu chuẩnKhả năng gia côngỨng dụng điển hình
Aluminium 6061T6 (tôi dung dịch và ram già)Dễ gia công: phoi dễ kiểm soát tốtTay đỡ, vỏ máy, đồ gá, bản mẫu đến sản xuất
Aluminium 7075T6 / T651Khó hơn: mòn dao nhiều hơn, cần lòng bàn cứng vữngChi tiết chịu lực cao, nhạy trọng lượng; không hàn được
Stainless 304 / 304LỦBiến cứng khi gia công: tốc độ thấp hơn, ăn dao dươngChống ăn mòn nói chung, thiết bị thực phẩm và công nghệ
Stainless 316 / 316LỦCứng hơn 304: mòn dao nhiều hơnMôi trường chloride, hàng hải, y tế và dược phẩm
Carbon steel 1018 / 1045Lăn nóng / ram thườngTừ dễ đến trung bình; cần chống gỉTrục, tấm, kết cấu hàn, thân đồ gá
Brass C360H02 bán cứngXuất sắc: tốc độ cao, bề mặt sạchPhụ kiện nối, ống lót, đầu nối, chi tiết trang trí
Copper C110Ủ / H02Dính dao: dao sắc và góc cắt trước lớnDẫn điện, thanh dẫn điện, quản lý nhiệt
Titanium Grade 5 (Ti-6Al-4V)Ủ sau cánKhó: tốc độ thấp, kiểm soát nhiệt, mòn daoHàng không vũ trụ, y tế, chi tiết nhẹ chịu lực cao
Nhựa kỹ thuật (POM, PEEK, PA)Ép đùn / ủTừ dễ đến dính dao: má kẹp mềm, dao sắcCách điện, ma sát thấp, chi tiết chống hóa chất và mài mòn

Xử lý bề mặt

Các xử lý có sẵn gồm anod hóa Loại II và Loại III (cứng), lớp phủ chuyển hóa hóa học, thụ động hóa, mạ kền không điện và điện phân, phun hạt, đánh bóng và sơn công nghiệp, áp dụng theo bản vẽ và xác minh trước khi xuất hàng.

Xử lý bề mặtTác dụngChỉ định khi
Ngay sau gia côngVết dao còn nhìn thấy; Ra thường 1.6-3.2 µmChi tiết chỉ cần hoạt động
Phun hạtBề mặt nhám đồng đều, che vết daoChi tiết thẩm mỹ trước khi anod hóa
Anod hóa Type IITạo lớp oxit; nhiều lựa chọn màuCần ngoại quan nhôm cùng khả năng chống ăn mòn và mài mòn nhẹ
Anod hóa cứng Type IIILớp oxit dày hơn, cứng hơnBề mặt nhôm trượt hoặc chịu mài mòn
Chuyển hóa chromateMàng bảo vệ mỏng vẫn dẫn điệnMối nối điện hoặc tiếp địa trên nhôm
Mạ kền hóa họcLớp đồng đều, cứng, chống ăn mònChống mài mòn cộng ăn mòn, kể cả trong lỗ khoan
Mạ kẽmBảo vệ hy sinh kinh tế khỏi ăn mònChi tiết thép trong nhà hoặc nơi che mưa nắng
Sơn tĩnh điệnLớp dày, bền, trang tríKhi ngoại quan là yêu cầu
Thụ động hóaLoại bỏ sắt tự do và phục hồi màng oxitChi tiết thép không gỉ sau gia công
Ram khử ứng suất / xử lý nhiệtGiải phóng ứng suất dư trước hoặc sau khi cắtThành mỏng và dung sai khít phải chịu được gia công

Dung sai

Dung sai tiêu chuẩn theo ISO 2768 mức trung (medium), trong khi chúng tôi thường giữ ±0.05 mm (±0.002 in) và có thể đạt các đặc tính xuống đến ±0.005 mm (±0.0002 in) tùy hình dạng chi tiết, vật liệu và phương pháp kiểm tra.

Dung sai trên bản vẽYêu cầu gìẢnh hưởng đến chi phí và thời gian
Chung: ±0.25 mm / ±0.010 inĐồ gá cắt tiêu chuẩn, kiểm tra kích thướcMức nền: không phụ phí
Tiêu chuẩn: ±0.13 mm / ±0.005 inMáy ở tình trạng tốt, kiểm tra mẫu đầu tiênPhụ phí nhỏ; mặc định thường dùng khi báo giá
Khít: ±0.025 mm / ±0.001 inDao mài tinh hoặc kim cương, kiểm soát nhiệt độ, máy đo CMMBước nhảy: cắt chậm hơn cộng kiểm tra toàn phần
Chính xác: ±0.013 mm / ±0.0005 inĐường tinh, thước giới hạn, môi trường kiểm soátGia công quyết định giá; thường là công đoạn riêng
Vị trí / độ vuông góc (GD&T)Kiểm soát chuẩn (datum), một lần kẹp cho các chi tiết liên quanPhụ thuộc vào số lần kẹp mà chuẩn trải qua
Độ nhám bề mặt Ra 0.8 µm hoặc mịn hơnBước ăn dao nhỏ hơn, đánh bóng hoặc đường hoàn thiệnThêm một công đoạn, không chỉ thêm thời gian cắt

Thông số kỹ thuật chính

SpecificationValue
tolerance+/- 0.002 in
tolerance+/- 0.0005 in
tolerance±0.01 mm

Tùy chọn gia công

  • CNC machining is a subtractive manufacturing process.
  • Finishing Options: Black Oxide, Electropolishing, ENP, Media Blasting, Nickel Plating, Passivation, Powder Coating, Tumble Polishing, Zinc Plating, Vibratory Tumbling
  • EPX 82 is processed using Carbon DLS
  • MUD is a type of mold that uses a standard injection molding frame.
  • Different taper turning methods suit different jobs. Compound slides often handle short tapers, while CNC interpolation and taper attachments improve repeatability on longer parts
  • G92 is used by programming one or more G92's right after the G76 threading cycle
  • Estimates are provided through an auto-quoted method.
  • EDM relies on a voltage and a thin wire
  • Advanced machining processes like micro-machining and EDM are used to create small, precise mold cavities and cores

Surface Finish Reference

  • The finish of MoldTech MT11010 is a fine matte texture.
  • The finish of MoldTech MT11020 is a medium matte texture.
  • The finish of MoldTech MT11030 is a coarse matte texture.
  • SPI A-1 has a surface roughness of 0.012–0.025 µm.
  • SPI B-2 has a finish of Medium semi-gloss.
  • SPI B-2 has a surface roughness of 0.10–0.15 µm.
  • SPI C-3 has a surface roughness of 0.63–0.70 µm.
  • Super high gloss, polished with a Grade #3 (6000-grit) diamond buff to Ra 0.012–0.025 µm.
  • Medium semi-gloss, finished with 400-grit paper to Ra 0.10–0.15 µm.
  • Normal matte, polished with 320-grit stone to Ra 0.63–0.70 µm.

Tolerance Reference

  • The tolerance with drawing for CNC Milling is as low as +/- 0.005 mm.
  • FDM 3D printing offers a low-cost component with average accuracy and uses thermoplastics for 3D printing.
  • Wire Cut EDM is highly accurate.
  • The U6 H.E.A.T machine achieves tight tolerances.
  • Die sinker EDM is capable of maintaining tight tolerances
  • The shop needs to have CNC machines that can achieve a specific tolerance.

Industries We Serve

  • antennas
  • automotive
  • CNC machined parts
  • custom parts
  • electronics
  • medical diagnostic
  • optical displays
  • optical_systems

Material Reference

  • ABS
  • Austenitic Stainless Steel
  • Carbon steel
  • ceramic
  • composites
  • Copper - T2
  • copper or graphite
  • Hardened Materials
  • High Impact Polystyrene
  • Low-density polyethylene
  • MDF
  • metal
  • Polybutylene Terephthalate
  • SUS304
  • thermoplastics
  • thick metal sheets
  • tungsten carbide

Ordering, Lead Times & MOQ

Custom CNC parts carry no forced MOQ; ordering from a single prototype piece is standard industry practice.

Instant-quote platforms publicly advertise prototype lead times of 1-3 business days.

Online RFQ is the industry-standard flow: upload a 3D model (STEP/STP/DWG/DXF), receive an instant quote or engineer review, then production, inspection, and delivery.

Câu hỏi thường gặp

Số lượng đặt hàng tối thiểu cho gia công hàng không vũ trụ là bao nhiêu?

Không có MOQ cố định. Chúng tôi nhận đơn bản mẫu đơn lẻ và các lô sản xuất chuyển tiếp, dù giá đơn vị cải thiện đáng kể ở sản lượng cao hơn. Nhiều chương trình hàng không vũ trụ bắt đầu với 1–10 mẫu đầu tiên để định chuẩn, sau đó chuyển sang các đơn định kỳ 50–500+ chiếc. Hãy nêu mức sử dụng dự kiến hàng năm trong RFQ để chúng tôi báo giá sản lượng chính xác.

Chi tiết gia công hàng không vũ trụ mất bao lâu để sản xuất?

Thời gian giao hàng phụ thuộc độ phức tạp, nguồn vật liệu và yêu cầu xử lý bề mặt. Bản mẫu bằng hợp kim phổ biến như nhôm 6061 thường xuất trong 5–15 ngày làm việc. Chi tiết cần vật liệu đặc chủng, kiểm tra dung sai khít hoặc nhiều công đoạn xử lý thường mất 3–6 tuần. Kiểm tra mẫu đầu tiên và hồ sơ chứng nhận cộng thêm thời gian, nên hãy tính vào lịch trình cho các chi tiết quan trọng đến độ an toàn bay hoặc định chuẩn.

Tôi cần gửi những tệp gì để nhận báo giá?

Cung cấp tệp CAD 3D định dạng STEP hoặc IGES cùng bản vẽ 2D chỉ rõ dung sai, kích thước trọng yếu, vật liệu, xử lý bề mặt và yêu cầu kiểm tra. Nếu bản vẽ chưa đầy đủ, đội kỹ thuật của chúng tôi có thể đánh dấu các điểm mơ hồ trước khi báo giá. Với các chương trình có hạn chế kiểm soát xuất khẩu như ITAR, hãy nêu trong RFQ để chúng tôi xác nhận yêu cầu áp dụng ngay từ đầu.

Chi tiết hàng không vũ trụ kèm những hồ sơ chất lượng gì?

Sản phẩm bàn giao tiêu chuẩn gồm biên bản kiểm tra kích thước và chứng chỉ vật liệu truy xuất đến nhà máy luyện. Theo yêu cầu, chúng tôi cung cấp biên bản kiểm tra mẫu đầu tiên (FAI), chứng nhận phù hợp và truy xuất vật liệu đầy đủ. Vì yêu cầu hồ sơ khác nhau giữa các chương trình hàng không vũ trụ, hãy liệt kê các báo cáo quý vị cần trong RFQ để giá báo phản ánh đúng phạm vi kiểm tra.

Dữ liệu thiết kế của tôi được bảo vệ thế nào?

Tệp thiết kế chỉ dùng để báo giá và sản xuất chi tiết của quý vị, và NDA có thể ký trước khi bất kỳ dữ liệu kỹ thuật nào được mở. Việc xử lý dữ liệu tuân theo quy trình đã ghi hồ sơ và quyền truy cập giới hạn cho nhân sự kỹ thuật được phân công cho dự án của quý vị. Với thiết kế chịu kiểm soát xuất khẩu, chúng tôi xác nhận các hạn chế áp dụng ngay từ đầu.

What is the minimum order quantity (MOQ)?

Prototypes from 1 pc. Low-volume production typical 50-500 pcs. No forced MOQ on custom parts; unit price drops with volume.

What is the typical lead time?

Industry benchmark: instant-quote platforms deliver prototypes in 1-3 business days. Our own production: prototypes 5-10 working days, including in-house QC and shipping. Production: 2-4 weeks depending on quantity/finishing. Express options exist; finishing adds days.

How do I get a quote and what information do you need?

3D files (STEP/IGS) + 2D drawing with tolerances. Material, quantity, finish, destination country. Quote turnaround: 24-48h typical.

What tolerance should I specify?

Specify tight tolerances only on critical features. Standard ±0.1 mm covers most features. Tighter tolerance = cost multiplier; apply selectively via drawing GD&T.

How is quality controlled?

First-article inspection in our own shop before the first production order. In-process checks. Final inspection report (dimensions) with shipment. Material certs (mill test reports) on request.

Is my design protected?

NDA before file exchange. Files used only for your production. No resale of custom designs.

Which material should I choose?

Function first: strength, weight, corrosion, cost. Common pairings: 6061 general, 304/316 corrosive env., PEEK medical. See materials guide pages.

Which surface finish do I need?

Anodizing for aluminum corrosion/wear/color. Passivation for stainless. Plating for conductivity/steel protection. Cosmetic vs functional distinction.

How do you ship and what terms?

DHL/FedEx/UPS express for samples and small batches. Air/sea freight for production volumes. Incoterms: EXW/FOB/DAP/DDP options.

Sources · 3

Technical references cited for verifiability — not supplier recommendations. Browse the research library.

Capability commitments on this page are owner-confirmed (2026-09-21).